Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 03:58 21/09/2020 (GMT+7)
Không được hưởng lương khi thử việc?

Tôi thử việc 3 tuần thì xin thôi việc. Quản lý trực tiếp nói tôi không được hưởng lương vì đã có thỏa thuận khi phỏng vấn. Như vậy có đúng không?

Trên đây là nội dung câu hỏi của bạn đọc có email luuthivuixxx@xx gửi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động nhờ tư vấn.

Tiền lương trong thời gian thử việc được quy định tại Điều 28 Bộ luật Lao động 2012. Ảnh minh hoạ

Tiền lương trong thời gian thử việc được quy định tại Điều 28 Bộ luật Lao động 2012. Ảnh minh hoạ

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 90 Bộ luật Lao động 2012 quy định về tiền lương như sau:

1. Tiền lương là khoản tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động để thực hiện công việc theo thỏa thuận.

Tiền lương bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

Mức lương của người lao động không được thấp hơn mức lương tối thiểu do Chính phủ quy định.

2. Tiền lương trả cho người lao động căn cứ vào năng suất lao động và chất lượng công việc.

3. Người sử dụng lao động phải bảo đảm trả lương bình đẳng, không phân biệt giới tính đối với người lao động làm công việc có giá trị như nhau.

Điều 28 Bộ luật Lao động 2012 quy định tiền lương trong thời gian thử việc

Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Nguyên tắc người lao động phải được trả lương cho những ngày đã làm việc. Kể cả việc thỏa thuận không trả lương cho những ngày đã làm việc (nếu có) thì cũng là trái luật, không có giá trị.

Do đó, trường hợp này bạn có thể làm đơn đề nghị Phòng LĐTBXH nơi doanh nghiệp đóng trụ sở nhờ hòa giải viên hòa giải. Trường hợp hòa giải không thành hoặc không hòa giải được thì bạn có thể khởi kiện doanh nghiệp tại tòa án nơi doanh nghiệp đóng trụ sở hoặc bạn cư trú.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: