Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 08:47 09/10/2019 (GMT+7)
Bị cho thôi việc, có được trả tiền ngày phép chưa nghỉ hết?

Bạn đọc có email fp-japax@xx hỏi: Công ty chúng tôi có một nhân viên còn 9 ngày phép năm 2018 có nguyện vọng nghỉ vào tháng 3.2019. Nhưng do nhân viên này vi phạm qui định Công ty vì vậy bị cho thôi việc trong tháng 2.2019. Như vậy, 9 ngày phép năm 2018 công ty có phải thanh toán cho nhân viên này không? Và mức lương thanh toán cho những ngày phép này như thế nào?

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Điều 114 BLLĐ 2012 quy định về thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ như sau:

1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

Khoản 9, Điều 1 Nghị định 148/2018/NĐ-CP sửa đổi Khoản 2 Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của bộ luật lao động như sau:

Tiền lương làm căn cứ để trả cho người lao động trong ngày nghỉ hằng năm tại Điều 111; ngày nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc tại Điều 112; ngày nghỉ lễ, tết tại Điều 115 và ngày nghỉ việc riêng có hưởng lương tại Khoản 1 Điều 116 của Bộ luật lao động là tiền lương theo hợp đồng lao động chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của người sử dụng lao động, nhân với số ngày người lao động nghỉ hằng năm, nghỉ hằng năm tăng thêm theo thâm niên làm việc, nghỉ lễ, tết, nghỉ việc riêng có hưởng lương.  

Do đó, công ty bạn phải trả tiền lương 9 ngày phép mà người lao động này chưa nghỉ trong năm 2018. Mức lương thanh toán cho 9 ngày phép tính theo quy định trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/bi-cho-thoi-viec-co-duoc-tra-tien-ngay-phep-chua-nghi-het-662664.ldo

NAM DƯƠNG (báo lđ)

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: