Trang chủTư vấn pháp luật
Tư vấn pháp luật
Cập nhật lúc 05:17 23/06/2022 (GMT+7)
Chuẩn bị nghỉ hưu, có được nâng lương trước thời hạn?

Tôi nghe nói người chuẩn bị về nghỉ hưu cũng được nâng lương trước thời hạn. Xin hỏi, có đúng vậy không? Bạn đọc có email vuhoanghaxxx@gmail.com gửi email đến Báo Lao Động hỏi.

Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động trả lời:

Khoản 2, 3, Điều 3, Thông tư số 2/VBHN-BNV ngày 05.5.2022 của Bộ Nội vụ hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động quy định về chế độ nâng bậc lương trước thời hạn đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu như sau:

2. Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động đã có thông báo nghỉ hưu, nếu trong thời gian giữ bậc đạt đủ 02 tiêu chuẩn quy định tại Khoản 2 Điều 2 Thông tư này, chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh và kể từ ngày có thông báo nghỉ hưu đến trước ngày nghỉ hưu còn thiếu từ 12 tháng trở xuống để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng một bậc lương trước thời hạn 12 tháng so với thời gian quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 2 Thông tư này.

Như vậy, nếu bạn đã có thông báo nghỉ hưu và đủ điều kiện theo quy định thì vẫn được nâng lương trước thời hạn.

Tư vấn pháp luật

Hãy gọi đường dây nóng tư vấn pháp luật: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi:

tuvanphapluat@laodong.com.vn để được trả lời.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

https://laodong.vn/tu-van-phap-luat/chuan-bi-nghi-huu-co-duoc-nang-luong-truoc-thoi-han-1059291.ldo

NAM DƯƠNG (BÁO LAO ĐỘNG)

 
In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: