Trang chủCông nhân 360Quan hệ lao động
Quan hệ lao động
Cập nhật lúc 04:51 08/07/2020 (GMT+7)
Không phải đóng BHXH bắt buộc, có được phụ cấp gì không?

Bạn đọc có email kinguyxx@xx gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Hiện bác tôi có ký kết hợp đồng lao động với một công ty. Tuy nhiên, bác tôi không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Xin hỏi, công ty có phải trả thêm cho bác tôi khoản tiền nào không?

Ảnh minh hoạ. Ảnh: Nam Dương

Ảnh minh hoạ. Ảnh: Nam Dương

Luật gia Đặng Thị Nụ - Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 186 Bộ luật Lao động quy định về tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế như sau:

1. Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.

Khuyến khích người sử dụng lao động, người lao động thực hiện các hình thức bảo hiểm xã hội khác đối với người lao động.

2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.

3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.

Theo quy định của pháp luật đã trích dẫn ở trên, công ty có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của bác bạn một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: