Trang chủCông nhân 360Quan hệ lao động
Quan hệ lao động
Cập nhật lúc 09:03 23/10/2020 (GMT+7)
Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam có phải đóng bảo hiểm xã hội?

Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội thông tin về trường hợp lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Ảnh minh hoạ. Ảnh LDO.

Ảnh minh hoạ. Ảnh LDO.

Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội cho biết, theo quy định tại Nghị định số 143/2018/NĐ-CP ngày 15.10.2018 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Bảo hiểm xã hội và Luật An toàn, vệ sinh lao động về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam thì người lao động nước ngoài thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi có đủ các điều kiện sau đây:

Có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp;

Có hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 1 năm trở lên với người sử dụng lao động tại Việt Nam;

Chưa đủ 60 tuổi đối với nam và chưa đủ 55 tuổi đối với nữ.

Không thuộc đối tượng di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP, bao gồm người lao động là nhà quản lý, giám đốc điều hành, chuyên gia và lao động kỹ thuật đang làm việc tại một doanh nghiệp nước ngoài, đã được doanh nghiệp nước ngoài tuyển dụng trước đó ít nhất 12 tháng và được cử sang làm việc tại hiện diện thương mại của doanh nghiệp nước ngoài đó trên lãnh thổ Việt Nam.

Trường hợp những người lao động nước ngoài đó được tập đoàn điều động đến làm việc tại công ty ở Việt Nam và đáp ứng đủ điều kiện di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc theo quy định tại Nghị định số 143/2018/NĐ-CP.

Trường hợp những người lao động nước ngoài đó được tập đoàn điều động đến làm việc tại công ty ở Việt Nam; tuy nhiên chưa đáp ứng đủ điều kiện di chuyển trong nội bộ doanh nghiệp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP thì thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại Việt Nam và được thực hiện 5 chế độ: ốm đau, thai sản, bảo hiểm tai nạn lao động – bệnh nghề nghiệp, hưu trí và tử tuất tương tự như lao động Việt Nam.

https://laodong.vn/cong-doan/nguoi-nuoc-ngoai-lam-viec-tai-viet-nam-co-phai-dong-bao-hiem-xa-hoi-847670.ldo

ANH THƯ (báo lao động)

 

In
Về đầu
Tin Công đoàn
Lượt truy cập: